DIỄN ĐÀN A3-K49 THPT QUẢNG OAI

Nơi chia sẻ những cảm xúc của bạn

Trang ChínhLatest imagesĐăng NhậpĐăng ký
CHÀO MỪNG CÁC BẠN ĐÃ ĐẾN VỚI FORUM CỦA LỚP 12A3 (KHÓA 49: 2009-2012) TRƯỜNG THPT QUẢNG OAI-BA VÌ-HÀ NỘI

Share|

9 MẸO GIÚP TEEN TỰ HỌC HIỆU QUẢ

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
9 MẸO GIÚP TEEN TỰ HỌC HIỆU QUẢ I_icon_minitimeTue Nov 29, 2011 6:03 pm
ALEX HALEY
ALEX HALEY
Admin
Admin
Số bài: ALEX HALEY :92

http://vn.360plus.yahoo.com/alex_haley_303/
Bài gửiTiêu đề: 9 MẸO GIÚP TEEN TỰ HỌC HIỆU QUẢ

9 MẸO GIÚP TEEN TỰ HỌC HIỆU QUẢ Titleb10
9 MẸO GIÚP TEEN TỰ HỌC HIỆU QUẢ Titleb13
Càng lên một cấp mới thì việc tự học ngày càng trở nên quan trọng đối với các teen. Những phương pháp dưới đây sẽ hé lộ những bí kíp đơn giản mà hiệu quả giúp nâng cao khả năng học tập của bạn.

Học ngắn và tập trung

Các nhà khoa học đã chứng minh rằng học trong một khoảng thời gian ngắn mà tập trung và thường xuyên lặp lại sẽ hiệu quả hơn nhiều với nhiều tiếng đồng hồ bạn ngồi lì một chỗ và cố nhồi nhét kiến thức. Nếu bạn chỉ có ít thời gian, hãy dành một khoảng để nghỉ ngơi và khoảng còn lại cho việc học. Khoảng thời gian nghỉ ngơi ngắn ngủi ấy rất quan trọng, giúp não bộ bạn có cơ hội được phục hồi, nghỉ ngơi và lấy lại cảm hứng. Khi ấy kiến thức sẽ được “hấp thụ” vào trí não bộ sâu một cách không ngờ đấy.

Nghỉ ngơi mà không cảm thấy “tội lỗi”

Sự thật là nếu bạn nghỉ ngơi mà trong đầu cứ tự nhủ rằng “Đáng ra lúc này mình phải học bài” thì khoảng thời gian quý giá ấy đã trở nên vô ích. Thậm chí như vậy còn tạo cho bạn nhiều cảm giác tiêu cực và căng thẳng, thật chẳng tốt cho não bộ chút nào.

Bạn hãy thư giãn thật sự và đừng lo nghĩ gì. Như vậy sau khi trở lại với việc học, hiệu quả sẽ tăng lên đáng kể đấy. Nhớ nhé, chơi ra chơi, học ra học.

Hãy tôn trọng trạng thái cảm xúc của mình

Đừng bao giờ học nếu bạn đang mệt mỏi, tức giận hay trong tình trạng vội vã. Một khi não bộ đang được thư giãn, tự nó sẽ “thu nạp” kiến thức một cách rất hiệu quá mà chính bạn cũng không để ý đến. Còn khi căng thẳng, não bộ sẽ tự khắc “đẩy” kiến thức ra, giống như nam châm cùng cực ấy. Ép buộc mình ngồi vào bàn học với đầy những cảm xúc tiêu cực thì thật là lãng phí thời gian vô ích!

Hãy ôn lại bài ngay trong ngày

Sau khi học xong một điều gì mới, bạn nên đọc lại kiến thức ngay trong ngày. Cách học này không mất thời gian mà lại khiến cho lần ôn lại sau này nhanh hơn rất nhiều.

Dùng phương pháp “nhấn mạnh”

Việc bạn nhấn mạnh bất cứ một chi tiết, hoặc điều gì đó khi tập luyện sẽ giúp bạn nhớ lâu và đạt hiệu quả rõ rệt. Ví dụ khi luyện phát âm tiếng Anh với từ “naive” (ngây thơ), bạn nên phát âm rõ ràng hẳn ra thành “nai iv”,. Đọc quen với cách này, bạn sẽ dễ dàng nhớ cách đọc chuẩn của từ.

Tạo môi trường kích thích

Bạn hợp học trong môi trường như thế nào? Yên tĩnh, riêng tư, thoáng đãng, nhiều ánh sáng hay cần có chút nhạc mở nhỏ, đồ ăn nhẹ? Hãy đáp ứng mọi nhu cầu ấy của mình. Bởi khi trong môi trường thoải mái, ưa thích thì việc học của bạn sẽ trở nên hiệu quả và bớt căng thẳng rất nhiều.

Coi việc trí nhớ giảm sút là bình thường

Nói vui thì chúng ta có xu hướng “càng học càng quên”. Bạn hãy tưởng tượng trí não bạn như một bộ phận nhiều lớp mà khi lớp ngoài cùng tiếp nhận thêm kiến thức thì lớp bên trong sẽ ngày càng già và ngày càng phai mờ dần. Chỉ có một cách duy nhất là xem và ôn lại.

Hãy thường xuyên dạo qua những kiến thức mà bạn thấy quan trọng. Với những gì bắt buộc phải nhớ thì bạn hãy “đảo qua” nhiều lần hơn. Ôn lại luôn là một công đoạn quan trọng mà!

Tạo thói quen học bài

Nói chung, nếu bạn đặt ra một thời gian cụ thể hàng ngày cho việc học thì tốt hơn hẳn việc học vào các giờ giấc khác nhau. Học vào một thời gian cố định sẽ giúp bạn có thói quen học hành, tránh gặp phải cảm giác bồn chồn, không hứng thú khi đã ngồi vào bàn.

Hãy viết ngay vào sổ tay lịch học bài của bạn như thể đó là một cuộc hẹn quan trọng không thể bỏ. Sau đó hãy nghiêm khắc với bản thân và cố gắng tuân thủ lịch đã đề ra ấy.

Lập ra những mục tiêu hợp lý

Một trong những lí do mà bạn không đạt được mục tiêu là do bạn đã đặt nó quá cao và “bất khả thi”. Hãy đề ra những mục tiêu vừa phải, thậm chí có vẻ như là đơn giản. Khi bạn đã hoàn thành, dần dần sẽ đạt được những mục tiêu cao hơn. Ngoài ra, bạn cũng cần xác định rõ mục tiêu dài hạn và ngắn hạn của mình, biết rõ giấc mơ của mình và cụ thể hóa bằng thực hiện những công việc hàng ngày một cách trọn vẹn.

Tự học sẽ trở nên đơn giản và hiệu quả hơn rất nhiều nếu bạn biết cách. Hãy thử áp dụng những “chiêu” mà Tiin mách để tìm ra phương pháp học phù hợp với mình nhé. Chúc các teen được thật nhiều điểm cao!
Tài Sản của ALEX HALEY
9 MẸO GIÚP TEEN TỰ HỌC HIỆU QUẢ Border10 9 MẸO GIÚP TEEN TỰ HỌC HIỆU QUẢ Border14

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Quyền của bạnVề Đầu Trang
Bạn không có quyền trả lời bài viết